Công ty cung cấp thực phẩm sạch Khai Tâm Phát

Bếp ăn công ty có cần phải có giẩy chứng nhận VSATTP hay không?

27/10/2020

Hiện nay có rất nhiều chủ doanh nghiệp có chung câu hỏi đó là bếp ăn công ty có cần phải xin cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm? Điều kiện hoạt động của bếp ăn nội bộ công ty nấu ăn cho công nhân viên.

Tình trạng bếp ăn công nghiệp ở các công  hiện nay

Có thể thấy rằng nhu cầu ăn uống của người lao động trong công ty ngày càng trở nên phổ biến, do không phải người lao động nào cũng có thể đem đồ ăn từ nhà đi vì một vài lý do khách quan như nhà xa nơi làm việc, không có thời gian nấu nướng.

Tuy nhiên bếp ăn trong công ty thì có phải xin cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm đây là câu hỏi rất nhiều người 

Bếp ăn công ty cần phải có giấy chứng nhận ATTP

  • + Luật An toàn thực phẩm 2010
  • + Quyết định số 21/2007/QĐ-BYT
  • + Quyết định 337/2007/QĐ-BKH
  • + Luật An toàn vệ sinh lao động 2015
  • + Quyết định 190/BLĐTBXH ngày 03 tháng 03 năm 1999

Xem thêm: Địa chỉ cung cấp suất ăn công nghiệp uy tín giá rẻ 

Trính dẫn điều 5 Luật An toàn thực phẩm 2010

Theo quy định tại Điều 5 Luật An toàn thực phẩm 2010 thì nước ta cấm các hành vi: Sản xuất, kinh doanh thực phẩm tại cơ sở không có giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật.”

Theo Luật An toàn vệ sinh thực phẩm này thì: “Cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống là cơ sở chế biến thức ăn bao gồm cửa hàng, quầy hàng kinh doanh thức ăn ngay, thực phẩm chín, nhà hàng ăn uống, cơ sở chế biến suất ăn  sẵn, căng-tin và bếp ăn tập thể. Do đó những cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm nói chung mà bếp ăn công ty hoặc căng tin nói riêng phải có giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm.

suat-an-cong-nghiep-cong-ty

Ngoài ra thì căn cứ theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP/NĐ-CP hướng dẫn Luật an toàn thực phẩm, trường hợp không phải xin cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm như sau:

  • a) Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;
  • b) Sản xuất, kinh doanh thực phẩm không có địa điểm cố định;
  • c) Sơ chế nhỏ lẻ;
  • d) Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;
  • đ) Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn;
  • e) Sản xuất, kinh doanh dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm;
  • g) Nhà hàng trong khách sạn;
  • h) Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;
  • i) Kinh doanh thức ăn đường phố;

Như vậy thì căn cứ theo như quy định nêu trên, nếu bếp ăn của công ty là bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm thì không phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm.

Còn nếu bếp ăn này là bếp ăn tập thể của công ty có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm thì phải làm thủ tục xin cấp cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm

Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với bếp ăn công ty

Đối với cơ sở chế biến

Đối với các cơ sở chế biến thì cần phải đáp ứng được các yếu tố cơ bản sau: 

  • – Bếp ăn được bố trí bảo đảm không nhiễm chéo giữa thực phẩm chưa qua chế biến và thực phẩm đã qua chế biến.
  • -Có đủ nước đạt quy chuẩn kỹ thuật phục vụ việc chế biến, kinh doanh.
  • – Có dụng cụ thu gom, chứa đựng rác thải, chất thải bảo đảm vệ sinh.
  • -Cống rãnh ở khu vực cửa hàng, nhà bếp phải thông thoát, không ứ đọng.
  • -Nhà ăn phải thoáng, mát, đủ ánh sáng, duy trì chế độ vệ sinh sạch sẽ, có biện pháp để ngăn ngừa côn trùng và động vật gây hại.
  • -Có thiết bị bảo quản thực phẩm, nhà vệ sinh, rửa tay và thu dọn chất thải, rác thải hàng ngày sạch sẽ.
  • -Người đứng đầu đơn vị có bếp ăn tập thể có trách nhiệm bảo đảm an toàn thực phẩm.

suat-an-cong-ty

Điều kiện về chế biến và bảo quản thực phẩm

  • a. Sử dụng thực phẩm, nguyên liệu thực phẩm phải rõ nguồn gốc và bảo đảm an toàn, lưu mẫu thức ăn.
  • b. Thực phẩm phải được chế biến bảo đảm an toàn, hợp vệ sinh.
  • c. Thực phẩm bày bán phải để trong tủ kính hoặc thiết bị bảo quản hợp vệ sinh, chống được bụi, mưa, nắng và sự xâm nhập của côn trùng và động vật gây hại; được bày bán trên bàn hoặc giá cao hơn mặt đất.

Hô sơ đăng kí đăng kí đơn vị đảm bảo được điều kiện an toàn thực phẩm

  • a) Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm;
  • b) Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
  • c) Bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ bảo đảm điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm theo quy định của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;
  • d) Giấy xác nhận đủ sức khoẻ của chủ cơ sở và người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm do cơ sở y tế cấp huyện trở lên cấp;
  • e) Giấy xác nhận đã được tập huấn kiến thức về an toàn vệ sinh thực phẩm của chủ cơ sở, người trực tiếp sản xuất, kinh doanh hoặc danh sách các cán bộ của cơ sở trực tiếp sản xuất, kinh doanh do cơ quan có thẩm quyền được Bộ Công Thương chỉ định cấp theo quy định và có thời hạn trong vòng 01 năm kể từ ngày cấp.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bấm để gọi (Tư vấn 24/7)0978550966